Giáo viên THPT hạng III tập sự mấy tháng?

Ngày hỏi:11/03/2021

Cho hỏi sắp tới đây, nếu giáo viên THPT được tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng III thì phải tập sự bao nhiêu tháng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 21 Nghị định 115/2020/NĐ-CP có quy định:

      1. Người được tuyển dụng vào viên chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

      2. Thời gian tập sự được quy định như sau:

      a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo đại học. Riêng đối với chức danh nghề nghiệp bác sĩ là 09 tháng;

      b) 09 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo cao đẳng;

      c) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo trung cấp.

      ...

      Theo Thông tư 04/2021/TT-BGDĐT (Có hiệu lực từ 20/03/2021) thì giáo viên THPT hạng III yêu cầu phải có bằng cử nhân (bằng đại học) trở lên.

      Từ các quy định trên thì giáo viên được tuyển dụng vào chức danh giáo viên THPT hạng III thì phải tập sự 12 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn