Giáo viên tiểu học bắt buộc phải có bằng đại học từ năm 2020 không?

Ngày hỏi:14/10/2019

Chị Nguyễn Hiền Lan có nội dung thắc mắc gửi về Ban biên tập như sau: Năm 2020, giảng dạy tiểu học bắt buộc phải có bằng đại học có đúng không? Chị hiện tại đã 48 tuổi rồi, có bắt buộc phải có bằng đại học không vì hiện tại chị ở bậc cao đẳng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục 2019 (có hiệu lực vào ngày 01/7/2020):

      “Điều 72. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo

      1. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

      a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;

      b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

      Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;”

      Theo quy định tại Điều 73 Luật Giáo dục 2019:

      “Điều 73. Đào tạo, bồi dưỡng nhà giáo

      1. Nhà nước có chính sách đào tạo, bồi dưỡng để nâng cao trình độ chính trị, chuyên môn, nghiệp vụ cho nhà giáo; nhà giáo được cử đi đào tạo, bồi dưỡng được hưởng lương và phụ cấp theo quy định của Chính phủ.

      2. Cơ sở giáo dục có trách nhiệm tạo điều kiện để nhà giáo được đào tạo, bồi dưỡng đạt chuẩn theo quy định của pháp luật.”

      => Như vậy, theo quy định trên thì từ ngày Luật Giáo dục 2019 có hiệu lực vào ngày 01/7/2020 thì giáo viên tiểu học bắt buộc phải có bằng cử nhân đại học. Trong trường hợp chị đang có bằng tốt nghiệp cao đẳng thì nhà nước sẽ có chính sách đào tạo, bồi dưỡng để nâng cao trình độ chuyên môn hoặc được cử đi đào tạo, bồi dưỡng được hưởng lương và phụ cấp theo quy định của chính phủ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Cho hỏi Theo Luật GD năm 2019 yêu cầu trình độ chuẩn giáo viên tiểu học là có bằng cử nhân và theo NĐ 71 lộ trình nâng chuẩn tới 2030. Vậy năm học 2019-2020 để đánh giá chuẩn nghề nghiệp giáo viên tiểu học thì trình độ chuẩn đã đòi hỏi có bằng cử nhân chưa? hay vẫn theo trình độ chuẩn quy định ở Điều lệ tiểu học năm 2014
    Loan Pham Thi (1 tháng trước) Thích 0 | Trả lời

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn