Giáo viên trường cấp 3 phải dạy bao nhiêu tuần trong một năm?

Ngày hỏi:25/01/2019

Tôi là giáo viên mới ra trường và sẽ dạy học tại các trường trung học phổ thông về môn toán. Tuy nhiên, tôi đang có chút thắc mắc và muốn được Ban biên tập giải đáp như sau: Giáo viên trường cấp 3 phải dạy bao nhiêu tuần trong một năm? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ở nước ta, trường cấp 3 là cách gọi vắn tắt cho trường trung học phổ thông.

      Về thời gian làm việc của giáo viên dạy cấp 3 thì tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành có quy định như sau:

      Thời gian làm việc của giáo viên trung học cơ sở và trung học phổ thông trong năm học là 42 tuần, trong đó:

      - 37 tuần dành cho việc giảng dạy và hoạt động giáo dục theo quy định về kế hoạch thời gian năm học.

      - 03 tuần dành cho học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ.

      - 01 tuần dành cho việc chuẩn bị năm học mới.

      - 01 tuần dành cho việc tổng kết năm học.

      => Như vậy, theo quy định này thì giáo viên dạy cấp 3 sẽ làm việc 42 tuần trong một năm học bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn