Giáo viên trường phổ thông có được là thành viên tổ văn phòng?

Ngày hỏi:25/03/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Tại các trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông có tổ văn phòng. Vậy cho hỏi thành viên của tổ văn phòng gồm những ai? Giáo viên có được là thành viên của tổ văn phòng nhà trường không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên trường phổ thông có được là thành viên tổ văn phòng?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 17 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT, có quy định:

      1. Mỗi trường trung học có một tổ Văn phòng, gồm viên chức làm công tác văn thư, kế toán, thủ quỹ, y tế trường học và nhân viên khác.

      2. Tổ Văn phòng có tổ trưởng và tổ phó, do Hiệu trưởng bổ nhiệm và giao nhiệm vụ.

      3. Tổ Văn phòng sinh hoạt hai tuần một lần và các sinh hoạt khác khi có nhu cầu công việc hay khi Hiệu trưởng yêu cầu.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì thành viên của tổ văn phòng gồm viên chức làm công tác văn thư, kế toán, thủ quỹ, y tế trường và không có giáo viên làm công tác giảng dạy, trừ trường hợp giáo viên đó kiêm nhiệm 1 trong các vị trí trên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trường phổ thông công lập
    Trường phổ thông tư thục
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn