Giáo viên trường tư thục có được thành lập công ty không?

Ngày hỏi:10/03/2021

Tôi là giáo viên trường cấp 2 tư thục, làm việc theo hợp đồng lao động, tôi có được thành lập công ty hay không ạ? Mong Luật sư giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 17 Luật Doanh nghiệp 2020 thì tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

      Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức.

      Theo Điều 2 Luật Viên chức 2010 thì:

      Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

      => Theo quy định này và thông tin cung cấp, trường hợp của bạn làm việc theo hợp đồng lao động của trường tư thục, không phải là đơn vị sự nghiệp công lập nên bạn không phải là viên chức.

      Do đó bạn có quyền thành lập công ty tại Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn