Giấy chứng nhận hoàn thành chương trình phổ thông có phải bằng cấp 3 không?

Ngày hỏi:22/07/2021

Cho em hỏi, giấy chứng nhận hoàn thành chương trình phổ thông có phải là bằng cấp 3 hay không? Giấy này thì cấp cho ai vậy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giấy chứng nhận hoàn thành chương trình phổ thông có phải bằng cấp 3 không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 46 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông Ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về cấp Giấy chứng nhận hoàn thành chương trình giáo dục phổ thông, trong đó:

      Người học thuộc các đối tượng quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 12 Quy chế này đủ điều kiện dự thi theo quy định của Bộ trưởng Bộ GDĐT nhưng không dự thi hoặc thi không đạt yêu cầu để được công nhận tốt nghiệp THPT thì được cấp Giấy chứng nhận hoàn thành chương trình giáo dục phổ thông.

      Như vậy, giấy chứng nhận hoàn thành chương trình giáo dục phổ thông được cấp cho những đối tượng sau:

      - Người đã học xong chương trình THPT trong năm tổ chức kỳ thi;

      - Người đã học xong chương trình THPT nhưng chưa thi tốt nghiệp THPT hoặc đã thi nhưng chưa tốt nghiệp THPT ở những năm trước.

      Mà những đối tượng này không dự thi hoặc không đạt yêu cầu (không đủ điểm) để công nhận tốt nghiệp THPT.

      Do đó, giấy chứng nhận hoàn thành chương trình giáo dục phổ thông không phải là bằng tốt nghiệp THPT. Mà đây là giấy chứng nhận người đó đã hoàn thành xong chương trình phổ thông.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn