Hành vi sửa chữa học bạ, sổ điểm bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:26/10/2018

Chào anh chị, tôi đang tìm hiểu các vấn đề về lĩnh vực giáo dục, tôi có chút vấn đề cần được giải đáp. Anh chị cho tôi biết đối với hành vi sửa chữa học bạ, sổ điểm có liên quan đến việc đánh giá kết quả học tập của người học bị xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 20 Nghị định 138/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giáo dục thì:

      1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi để xảy ra việc sửa chữa học bạ, sổ điểm, phiếu điểm hoặc các tài liệu có liên quan đến việc đánh giá kết quả học tập của người học.

      2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi không lập hoặc lập không đầy đủ hồ sơ quản lý người học theo quy định.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này.

      Như vậy đối với hành vi sửa chữa học bạ, sổ điểm có liên quan đến việc đánh giá kết quả học tập của người khác sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, bên cạnh đó còn buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối hành vi sửa chữa học bạ, sổ điểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn