Hiệu trưởng các trường có thuộc đối tượng bảo lưu phụ cấp ưu đãi?

Ngày hỏi:21/06/2014
GD&TĐ - Hiện nay một số địa phương thực hiện không thống nhất Quyết định số 42/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng về việc bảo lưu chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo được điều động làm công tác quản lý giáo dục Nhiều ý kiến cho rằng: Đối tượng được hưởng phải là giáo viên trực tiếp giảng dạy, còn Hiệu trưởng, Hiệu phó là cán bộ quản lý ở các trường được hưởng phụ cấp chức vụ và phụ cấp đứng lớp khi được điều động lên Phòng GD&ĐT làm cán bộ chuyên môn không phải là lãnh đạo hoặc không được phụ cấp chức vụ lãnh đạo cũng không được hưởng chế độ bảo lưu phụ cấp ưu đãi. Xin được hỏi: Hiểu như vậy có đúng không? Đề nghị giải thích rõ: Hiệu trưởng, hiệu phó các trường mầm non, giáo dục phổ thông có đủ điều kiện như Điều 1 ở Quyết định này có thuộc đối tượng được thụ hưởng không? – Nguyễn Minh Khang tỉnh Yên Bái (minhkhangnguyen@gmail.com)

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Trả lời: Điều 1 Quyết định số 42/2011/QĐ-TTg ngày 05/8/2011 của Thủ tướng Chính phủ Bảo lưu chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo được điều động làm công tác quản lý giáo dục quy định:

      “Bảo lưu chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo giảng dạy trong các cơ sở giáo dục mầm non, giáo dục phổ thông công lập có quyết định điều động, biệt phái, luân chuyển (sau đây gọi chung là điều động) có hiệu lực trong thời gian từ ngày 1/9/2010 đến ngày 31/5/2015 về công tác tại các Phòng Giáo dục và Đào tạo thuộc huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết tắt là Phòng Giáo dục và Đào tạo); các Sở Giáo dục và Đào tạo thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết tắt là Sở Giáo dục và Đào tạo) mà không giữ chức vụ lãnh đạo và không được hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo, nhằm hỗ trợ nhà giáo khắc phục khó khăn trong thời gian đầu thực hiện quyết định điều động”.

      Theo quy định trên, Hiệu trưởng và Phó Hiệu trưởng các cơ sở giáo dục mầm non, giáo dục phổ thông công lập là những người giữ chức vụ lãnh đạo và được hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo theo quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang và Thông tư số 33/2005/TT-BGD&ĐT ngày 8/12/2005 hướng dẫn tạm thời thực hiện chế độ phụ cấp chức vụ lãnh đạo trong các cơ sở giáo dục công lập nên không thuộc đối tượng áp dụng của Quyết định số 42/2011/QĐ-TTg.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn