Hiệu trưởng có thể tự mình quyết định cử giáo viên làm Tổng phụ trách Đội không?

Ngày hỏi:01/10/2021

Hiệu trưởng có thể tự mình quyết định cử giáo viên làm Tổng phụ trách Đội hay không? Nhờ hỗ trợ giúp căn cứ pháp lý.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiệu trưởng có thể tự mình quyết định cử giáo viên làm Tổng phụ trách Đội không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 4 Thông tư 27/2017/TT-BGDĐT quy định về việc cử giáo viên làm Tổng phụ trách Đội như sau:

      1. Hiệu trưởng thống nhất với Hội đồng trường về việc chọn giáo viên làm Tổng phụ trách Đội.

      2. Hiệu trưởng ra quyết định cử giáo viên làm Tổng phụ trách Đội của nhà trường sau khi có ý kiến thống nhất của phòng giáo dục và đào tạo hoặc sở giáo dục và đào tạo (đơn vị quản lý trực tiếp nhà trường) và Hội đồng Đội cùng cấp.

      Như vậy, trước hết việc chọn giáo viên làm Tổng phụ trách Đội phải có sự thống nhất với Hội đồng trường. Và sau khi có ý kiến thống nhất của phòng giáo dục và đào tạo hoặc sở giáo dục và đào tạo (đơn vị quản lý trực tiếp nhà trường) và Hội đồng Đội cùng cấp thì hiệu trưởng mới được ra quyết định cử giáo viên làm Tổng phụ trách Đội.

      Cho nên hiệu trưởng không thể tự mình quyết định cử giáo viên làm Tổng phụ trách Đội được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT