Hiệu trưởng trường chuyển đến đã nhận, nhưng trường chuyển đi không đồng ý thì có chuyển trường được không?

Ngày hỏi:21/08/2019

Em là sinh viên năm 2, hiện tại đang học tại Đại học Công nghiệp TPHCM, em muốn chuyển sang trường đại học Nông Lâm. Trường nơi em xin chuyển đến nhận nhưng trường xin chuyển đi không ký cho chuyển thì phải làm sao xin luật sư tư vấn giúp? Như vậy có chuyển được không ạ? Xin tư vấn giúp em với.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Quyết định 43/2007/QĐ-BGDĐT thì:

      "1. Sinh viên được xét chuyển trường nếu có các điều kiện sau đây:

      a) Trong thời gian học tập, nếu gia đình chuyển nơi cư trú hoặc sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, cần thiết phải chuyển đến trường gần nơi cư trú của gia đình để thuận lợi trong học tập;

      b) Xin chuyển đến trường có cùng ngành hoặc thuộc cùng nhóm ngành với ngành đào tạo mà sinh viên đang học;

      c) Được sự đồng ý của Hiệu trưởng trường xin chuyển đi và trường xin chuyển đến;

      d) Không thuộc một trong các trường hợp không được phép chuyển trường quy định tại khoản 2 Điều này."

      Như vậy, điều kiện để sinh viên được xét chuyển trường là phải có sự đồng ý của Hiệu trưởng trường xin chuyển đi và trường xin chuyển đến. Trường hợp của bạn thì Hiệu trưởng trường nơi chuyển đến đã đồng ý nhưng Hiệu trưởng trường chuyển đi không đồng ý thì bạn chưa đủ điều kiện để xem xét chuyển trường. Trường hợp này bạn cần sự đồng ý của Hiệu trưởng trường chuyển đi.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn