Hiệu trưởng trường mầm non có được giảm định mức tiết dạy?

Xin hỏi quý Tòa soạn hiệu trưởng trường mầm non công lập có được giảm định mức 2 tiết/tuần nếu kiêm bí thư chi bộ nhà trường hay không?

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Theo Thông tư số: 48/2011/TT-BGDĐT ngày 25/10/2011 “Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên mầm non” thì hiệu trưởng các trường mầm non công lập không thuộc đối tượng được giảm định mức tiết dạy nếu như kiêm bí thư chi bộ nhà trường.

      Đối với hiệu trưởng và phó hiệu trưởng, ngoài việc thực hiện nhiệm vụ của hiệu trưởng, phó hiệu trưởng theo quy định tại Điều lệ trường mầm non, hiệu trưởng phải trực tiếp tham gia các hoạt động giáo dục (dạy trẻ hoặc dự giờ dạy trẻ của giáo viên trong trường) 2 giờ trong một tuần; phó hiệu trưởng phải trực tiếp tham gia các hoạt động giáo dục 4 giờ trong một tuần.

      Tuy nhiên, nếu giáo viên kiêm nhiệm bí thư chi bộ nhà trường thì sẽ được giảm định mức tiết dạy theo quy định hiện hành. Cụ thể theo Khoản 4 Điều 4 Thông tư trên, hướng dẫn:

      Còn theo Khoản 1 Điều 5 Thông tư trên hướng dẫn chế độ giảm giờ dạy và quy đổi một số hoạt động chuyên môn khác ra giờ dạy như sau:

      - Giáo viên kiêm nhiệm công tác bí thư chi bộ nhà trường, chủ tịch công đoàn giáo dục nhà trường, chủ tịch Hội đồng trường, thư ký Hội đồng trường, bí thư Đoàn thanh niên được giảm 2 giờ dạy/tuần;

      - Giáo viên kiêm nhiệm công tác trưởng ban thanh tra nhân dân được giảm 2 giờ dạy/tuần;

      - Giáo viên kiêm nhiệm công tác tổ trưởng chuyên môn được giảm 03 giờ dạy/tuần;

      - Mỗi giáo viên không kiêm nhiệm quá 2 chức danh và được hưởng chế độ giảm giờ dạy ở chức danh cao nhất.


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn