Hồ sơ xin cấp giấy phép đặt Văn phòng đại diện của tổ chức giáo dục nước ngoài tại Việt Nam

Ngày hỏi:28/02/2017

Hồ sơ xin cấp giấy phép đặt Văn phòng đại diện của tổ chức giáo dục nước ngoài tại Việt Nam. Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về Hồ sơ xin cấp giấy phép đặt Văn phòng đại diện của tổ chức giáo dục nước ngoài tại Việt Nam như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 18/2001/NĐ-CP về việc lập và hoạt động của các cơ sở văn hoá, giáo dục nước ngoài tại Việt Nam thì:

      Hồ sơ xin cấp giấy phép đặt Văn phòng đại diện tại Việt Nam gồm:

      a) Đơn xin cấp giấy phép với những nội dung chính sau đây:

      Tên đầy đủ, quốc tịch, nơi đặt trụ sở chính của tổ chức;

      Tôn chỉ, mục đích hoạt động;

      Tóm tắt quá trình phát triển của tổ chức;

      Cần có quy định rõ khả năng tài chính tối thiểu, nguồn và khả năng tài chính;

      Lý do thành lập Văn phòng đại diện ở Việt Nam, địa điểm dự kiến đặt trụ sở;

      Số lượng người Việt Nam và người nước ngoài dự kiến cho hoạt động của Văn phòng đại diện.

      b) Điều lệ hoặc Quy chế hoạt động của tổ chức văn hóa, giáo dục nước ngoài xin đặt Văn phòng đại diện.

      c) Văn bản chứng nhận tư cách pháp nhân do cơ quan có thẩm quyền của nơi thành lập cấp.

      d) Tài liệu tóm tắt quá trình phát triển hợp tác giữa tổ chức văn hóa, giáo dục xin đặt Văn phòng đại diện với các tổ chức văn hóa, giáo dục Việt Nam.

      e) Tóm tắt các chương trình, dự án đã thỏa thuận hoặc dự kiến hợp tác với Việt Nam.

      g) Sơ yếu lý lịch của người dự kiến sẽ được bổ nhiệm làm giám đốc Văn phòng đại diện.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Hồ sơ xin cấp giấy phép đặt Văn phòng đại diện của tổ chức giáo dục nước ngoài tại Việt Nam. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 18/2001/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn