Hồ sơ xin việc có yêu cầu bảng điểm đại học không?

Ngày hỏi:16/11/2020

Em là sinh viên trường Đại học sư phạm kỹ thuật TP.HCM, tháng 12 này em ra trường vậy hồ sơ xin việc có bắt buộc phải có bảng điểm đại học không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 03/2014/NĐ-CP thì hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động của người lao động gồm các văn bản sau đây:

      - Phiếu đăng ký dự tuyển lao động theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định;

      - Bản sao các văn bằng, chứng chỉ chứng minh trình độ chuyên môn kỹ thuật; trình độ ngoại ngữ, tin học theo yêu cầu của vị trí cần tuyển;

      - Giấy chứng nhận sức khỏe theo quy định của Bộ Y tế;

      - Các giấy tờ cần thiết khác theo quy định của pháp luật.

      Theo đó thì bảng điểm không phải là 1 loại giấy tờ bắt buộc trong hồ sơ xin việc. Tuy nhiên căn cứ vào tính chất, vị trí công việc thì đơn vị tuyển dụng hoàn toàn có thể yêu cầu người ứng tuyển nộp bảng điểm đại học.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT