Hoàn thành nghĩa vụ công an có được miễn học môn quốc phòng an ninh?

Ngày hỏi:28/11/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường học một người đã hoàn thành nghĩa vụ công an nay học đại học, cao đẳng thì có được miễn học môn quốc phòng, an ninh không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 18/2015/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH quy định tổ chức dạy, học và đánh giá kết quả học tập môn học Giáo dục quốc phòng và an ninh, có quy định:

      Đối tượng được miễn học môn học GDQP&AN:

      - Học sinh, sinh viên có giấy chứng nhận sĩ quan dự bị hoặc bằng tốt nghiệp do các trường quân đội, công an cấp;

      - Học sinh, sinh viên đã có chứng chỉ GDQP&AN tương ứng với trình độ đào tạo;

      - Học sinh, sinh viên là người nước ngoài.

      => Như vậy, theo quy định trên người đã hoàn thành nghĩa vụ công an sẽ không được miễn học môn GDQP&AN khi học đại học, cao đẳng.

      Và tại Khoản 3 của Điều 4 Thông tư trên cũng có quy định:

      - Đối tượng được miễn học và miễn thi thực hành kỹ năng quân sự:

      + Học sinh, sinh viên là tu sĩ thuộc các tôn giáo;

      + Học sinh, sinh viên có thương tật, khuyết tật bẩm sinh, bị bệnh mãn tính làm hạn chế chức năng vận động, có giấy chứng nhận của bệnh viện cấp huyện và tương đương trở lên;

      + Học sinh, sinh viên đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự, có giấy xuất ngũ do đơn vị quân đội có thẩm quyền cấp.

      => Như vậy, đã hoàn thành nghĩa vụ công an cũng không được miễn học thực hành kỹ năng quân sự mà vẫn tham gia học như các sinh viên khác.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn