Hoạt động thể thao trong nhà trường có phải là bắt buộc không?

Ngày hỏi:25/09/2021

Xin hỏi, em học trường THCS. Thông thường cuối năm nhà trương tổ chức ngoại khóa thi đấu bóng đá giữa các khối với nhau. Có năm có, và có năm không. Em muốn biết luật có quy định về bắt buộc trong hoạt động thể thao này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 20 Luật Thể dục, Thể thao 2006 quy định như sau:

      Hoạt động thể thao trong nhà trường là hoạt động tự nguyện của người học được tổ chức theo phương thức ngoại khoá phù hợp với sở thích, giới tính, lứa tuổi và sức khoẻ nhằm tạo điều kiện cho người học thực hiện quyền vui chơi, giải trí, phát triển năng khiếu thể thao.

      Như vậy, đối với trường hợp mà bạn đề cập khi nhà trường có tổ chức hoạt động thể thao bóng đá ngoại khóa đây là những hoạt động tự nguyện tạo điều kiện thực hiện quyền vui chơi, giải trí, phát triển năng khiếu thể thao.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT