Học đại học văn bằng 2 có phải học môn quôc phòng an ninh?

Ngày hỏi:28/11/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì một người đã hoàn thành đại học nhưng có đăng ký học đại học văn bằng 2 có phải học môn quốc phòng an ninh không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 18/2015/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH quy định tổ chức dạy, học và đánh giá kết quả học tập môn học Giáo dục quốc phòng và an ninh, có quy định:

      Đối tượng được miễn học môn học GDQP&AN:

      - Học sinh, sinh viên có giấy chứng nhận sĩ quan dự bị hoặc bằng tốt nghiệp do các trường quân đội, công an cấp;

      - Học sinh, sinh viên đã có chứng chỉ GDQP&AN tương ứng với trình độ đào tạo;

      - Học sinh, sinh viên là người nước ngoài.

      => Theo quy định của pháp luật hiện hành thì sinh viên để được tốt nghiệp đại học, cao đẳng thì bắt buộc phải hoàn thành môn GDQP&AN và được cấp chứng chỉ. Vậy nên, nếu một người đã hoàn thành môn học GDQP&AN khi học đại học văn bằng 1 nay tiếp tục văn bằng đại học văn bằng 2 thì sẽ được miễn học môn GDQP&AN. Còn nếu một người trước đó đã hoàn thành môn học GDQP&AN khi học cao đẳng, nay học đại học thì sẽ không được miễn học môn GDQP&AN.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn