Học đờn ca tài tử sẽ được miễn học phí?

Ngày hỏi:01/04/2021

Cho hỏi sinh viên chuyên ngành đơn ca tài tử Nam Bộ ở các trường văn hóa nghệ thuật sẽ được học phí có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối tượng được miễn học phí quy định tại Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CPĐiều 1 Nghị định 145/2018/NĐ-CP, trường hợp bạn đề cập không thuộc những đối tượng được miễn học phí.

      Tuy nhiên, Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 86, có quy định những đối tượng được giảm 70% học phí, bao gồm:

      Học sinh, sinh viên học các ngành nghệ thuật truyền thống và đặc thù trong các trường văn hóa - nghệ thuật công lập và ngoài công lập, gồm: Nhạc công kịch hát dân tộc, nhạc công truyền thống Huế, đờn ca tài tử Nam Bộ, diễn viên sân khấu kịch hát, nghệ thuật biểu diễn dân ca, nghệ thuật ca trù, nghệ thuật bài chòi, biểu diễn nhạc cụ truyền thống;

      ...

      Như vậy, sinh viên học ngành nghệ thuật truyền thống như đờn ca tài tử Nam Bộ sẽ được giảm 70% học phí, chứ không phải được miễn học phí như bạn đã hỏi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn