Học lực trung bình có được lên lớp không?

Ngày hỏi:26/12/2019

Anh chị cho em hỏi: Em học lực loại trung bình hạnh kiểm khá có lên lớp không ạ? Em không nghỉ học quá số buổi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Học lực trung bình có được lên lớp không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 15 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT quy định điều kiện để học sinh được lên lớp như sau:

      => Học sinh có đủ các điều kiện dưới đây thì được lên lớp:

      - Hạnh kiểm và học lực từ trung bình trở lên;

      - Nghỉ không quá 45 buổi học trong một năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại).

      Lưu ý: Học sinh thuộc một trong các trường hợp dưới đây thì không được lên lớp:

      - Nghỉ quá 45 buổi học trong năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại);

      - Học lực cả năm loại Kém hoặc học lực và hạnh kiểm cả năm loại yếu;

      - Sau khi đã được kiểm tra lại một số môn học, môn đánh giá bằng điểm có điểm trung bình dưới 5,0 hay môn đánh giá bằng nhận xét bị xếp loại CĐ, để xếp loại lại học lực cả năm nhưng vẫn không đạt loại trung bình.

      - Hạnh kiểm cả năm xếp loại yếu, nhưng không hoàn thành nhiệm vụ rèn luyện trong kỳ nghỉ hè nên vẫn bị xếp loại yếu về hạnh kiểm.

      Căn cứ thông tin bạn cung cấp, học lực của bạn loại trung bình, hạnh kiểm loại khá và không nghỉ quá số buổi quy định, vậy nên theo quy định bạn được lên lớp nhé.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn