Học ở trường đại học khác 1 năm rồi xin chuyển đến trường mình không đậu trước đây được không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Em năm nay thi đại học, em thi chuyên ngành luật. Em đăng ký cả ngành luật học của Đại học Vinh và Đại học Luật TP.HCM. Lỡ em không đậu Luật TP.HCM thì em học Luật trường Đại học Vinh 1 năm, rồi năm 2 em xin chuyển trường được không ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 9 Quy chế đào tạo đại học và cao đẳng chính quy ban hành kèm theo Quyết định 25/2006/QĐ-BGDĐT quy định về việc chuyển trường đại học như sau:

      Sinh viên không được phép chuyển trường trong các trường hợp sau:

      - Sinh viên đã dự thi tuyển sinh nhưng không trúng tuyển hoặc có điểm thi thấp hơn điểm xét tuyển của trường xin chuyển đến trong trường hợp chung đề thi tuyển sinh;

      - Sinh viên có hộ khẩu thường trú nằm ngoài vùng tuyển của trường xin chuyển đến;

      - Sinh viên năm thứ nhất và năm cuối khóa;

      - Sinh viên đang chịu mức kỷ luật từ cảnh cáo trở lên.

      Theo quy định nêu trên, sinh viên không được chuyển đến trường đã dự thi tuyển sinh nhưng không trúng tuyển.

      => Do đó trường hợp của bạn không thể chuyển từ ngành Luật Đại học Vinh vào Đại học Luật TP.HCM.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn