Học sinh bán ma túy bị phạt mấy năm tù?

Ngày hỏi:02/04/2019

Học sinh đang bị khởi tố bị can về buôn bán ma túy (cỏ Mỹ). Phải xử lý thế nào? Căn cứ pháp lý?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Học sinh bán ma túy bị phạt mấy năm tù?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 251 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội mua bán trái phép chất ma túy:

      1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Phạm tội 02 lần trở lên;

      c) Đối với 02 người trở lên;

      d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      đ) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

      e) Sử dụng người dưới 16 tuổi vào việc phạm tội hoặc bán ma túy cho người dưới 16 tuổi;

      ...

      Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

      1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

      2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

      Theo đó tại Điều 12 Bộ luật này có quy định rõ:

      - Tội phạm rất nghiêm trọng: Mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù;

      - Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng: Mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

      Như vậy, học sinh buôn bán ma túy từ đủ 16 tuổi sẽ chịu trách nhiệm hình sự, trường hợp đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thì chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự nếu rơi vào Khoản 2,3,4 Điều 251. Ở đây, bạn chưa nói rõ người này bao nhiêu tuổi cũng như hành vi phạm tội tương ứng rơi vào Khoản nào nên không thể xác định chính xác mức án, tuy nhiên, căn cứ Điều 101 Bộ luật Hình sự 2015 thì:

      - Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 18 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định;

      - Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn