Học sinh có được hút thuốc lá điện tử không?

Ngày hỏi:01/10/2021

Làm việc tại một quán bia, mô hình bia đường phố. Tại đây tôi thấy có nhiều học sinh đang là học sinh THPT sử dụng thuốc lá điện tử. Cho tôi hỏi. Theo quy định thì học sinh cấp 3 có được sử dụng thuốc lá điện tử? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 37 Điều lệ ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT, có quy định về các hành vi học sinh không được làm:

      Điều 37. Các hành vi học sinh không được làm

      1. Xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể giáo viên, cán bộ, nhân viên của nhà trường, người khác và học sinh khác.

      2. Gian lận trong học tập, kiểm tra, thi, tuyển sinh.

      3. Mua bán, sử dụng rượu, bia, thuốc lá, chất gây nghiện, các chất kích thích khác và pháo, các chất gây cháy nổ.

      4. Sử dụng điện thoại di động, các thiết bị khác khi đang học tập trên lớp không phục vụ cho việc học tập và không được giáo viên cho phép.

      5. Đánh nhau, gây rối trật tự, an ninh trong nhà trường và nơi công cộng.

      6. Sử dụng, trao đổi sản phẩm văn hóa có nội dung kích động bạo lực, đồi trụy; sử dụng đồ chơi hoặc chơi trò chơi có hại cho sự phát triển lành mạnh của bản thân.

      7. Học sinh không được vi phạm những hành vi bị nghiêm cấm khác theo quy định của pháp luật.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì học sinh THPT không được sử dụng thuốc lá kể cả đó là thuốc lá điện tử. Việc sử dụng có thể bị xử lý theo quy chế của nhà trường.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấm hút thuốc lá
    Hút thuốc lá
    Hút thuốc lá không đúng nơi quy định
    Người hút thuốc lá
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn