Học sinh nghỉ học dài ngày do ốm đau có được lên lớp?

Ngày hỏi:09/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp học sinh nghỉ học dài ngày do ốm đau có được lên lớp không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 15 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT, có quy định:

      Điều 15. Lên lớp hoặc không được lên lớp

      1. Học sinh có đủ các điều kiện dưới đây thì được lên lớp:

      a) Hạnh kiểm và học lực từ trung bình trở lên;

      b) Nghỉ không quá 45 buổi học trong một năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại).

      2. Học sinh thuộc một trong các trường hợp dưới đây thì không được lên lớp:

      a) Nghỉ quá 45 buổi học trong năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại);

      b) Học lực cả năm loại Kém hoặc học lực và hạnh kiểm cả năm loại yếu;

      c) Sau khi đã được kiểm tra lại một số môn học, môn đánh giá bằng điểm có điểm trung bình dưới 5,0 hay môn đánh giá bằng nhận xét bị xếp loại CĐ, để xếp loại lại học lực cả năm nhưng vẫn không đạt loại trung bình.

      d) Hạnh kiểm cả năm xếp loại yếu, nhưng không hoàn thành nhiệm vụ rèn luyện trong kỳ nghỉ hè nên vẫn bị xếp loại yếu về hạnh kiểm.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp học sinh nghỉ học vì ốm đau hay bất lỳ lý do gì từ 46 buổi học trong một năm học thì sẽ không được lên lớp.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn