Học sinh người nước ngoài có được học trường công lập của Việt Nam?

Con em người nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam có được học ở trường tiểu học công lập hay không, xin cho biết cụ thể?

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 1 Thông tư số 50/2012/TT-BGDĐT của Bộ GD&ĐT "Sửa đổi, bổ sung Điều 40; bổ sung điều 40a của Thông tư số 41/2010/TT- BGDĐT ngày 30/12/2010 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT ban hành Điều lệ Trường tiểu học", có nêu:

      Học sinh trong độ tuổi tiểu học từ nước ngoài về nước, con em người nước ngoài làm việc tại Việt Nam được học ở trường tiểu học tại nơi cư trú hoặc trường tiểu học ở ngoài nơi cư trú nếu trường đó có khả năng tiếp nhận. Thủ tục thực hiện như sau:

      - Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh gửi đơn đề nghị với nhà trường;

      - Hiệu trưởng trường tiểu học tổ chức khảo sát trình độ của học sinh và xếp vào lớp phù hợp.

      Học sinh lang thang cơ nhỡ học ở lớp ngoài nhà trường dành cho trẻ có hoàn cảnh khó khăn nếu có nguyện vọng chuyển đến học tại lớp trong trường tiểu học thì được Hiệu trưởng trường tiểu học khảo sát trình độ để xếp vào lớp phù hợp”.

      Như vậy, học sinh tiểu học là con em người nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam có thể xin học ở trường tiểu học công lập nơi cư trú hoặc trường tiểu học ở ngoài nơi cư trú nếu trường đó có khả năng tiếp nhận.


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn