Học sinh người nước ngoài có được miễn học GDQP?

Ngày hỏi:12/10/2020

Trường tôi có học sinh là người nước ngoài, vậy học sinh này có được miễn học giáo dục quốc phòng không? Xin được hỏi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Học sinh người nước ngoài có được miễn học GDQP?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 6 Quy định tổ chức dạy, học và đánh giá kết quả học tập môn học Giáo dục quốc phòng - an ninh Ban hành kèm theo Thông tư 40/2012/TT-BGDĐT quy định về đối tượng được miễn học môn GDQP-AN như sau:

      - Sinh viên có giấy chứng nhận sĩ quan dự bị hoặc bằng tốt nghiệp học viện, trường sĩ quan quân đội, công an;

      - Học sinh, sinh viên là người nước ngoài;

      - Học sinh, sinh viên đào tạo văn bằng 2, trình độ trung cấp chuyên nghiệp, đại học, cao đẳng.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì học sinh là người nước ngoài thuộc đối tượng được miễn học môn GDQP-AN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT