Học sinh THPT có môn dưới 5 điểm thì có được loại khá không?

Ngày hỏi:17/12/2019

Mình muốn hỏi học sinh THPT toán, văn đủ điểm nhưng có môn dưới 5. thì có được loại khá không? Có bắt buộc các môn đều trên 5 không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 13 Quy chế ban hành kèm Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT thì:

      Học sinh xếp loại khá nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

      a) Điểm trung bình các môn học từ 6,5 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 6,5 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 6,5 trở lên;

      b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 5,0;

      c) Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.

      Như vậy, để được loại khá thì học sinh phải đảm bảo không có môn nào dưới 5 phẩy. Đồng thời đáp ứng các điều kiện còn lại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn