Học sinh tiểu học có phải đóng học phí?

Ngày hỏi:06/07/2016
Năm học này (2016-2017), con tôi vào lớp 3 trường công lập. Vừa qua, tôi nghe một số người nói là năm học này con tôi phải đóng học phí nhưng cũng có người nói là không phải đóng. Pháp luật quy định chuyện này ra sao? Thu Le Ha Tien
    • Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch số 09 ngày 30-3-2016 (có hiệu lực ngày 16-5-2016) của liên bộ GD&ĐT, Tài chính và LĐ-TB&XH quy định đối tượng không phải đóng học phí năm học từ 2015-2016 đến năm học 2020-2021 gồm có:

      - Học sinh tiểu học trường công lập;

      - Học sinh, sinh viên ngành sư phạm hệ chính quy đang theo học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học công lập, theo chỉ tiêu đào tạo của Nhà nước;

      - Người theo học các ngành chuyên môn đặc thù đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế-xã hội, quốc phòng, an ninh theo quy định của Luật Giáo dục đại học. Các ngành chuyên môn đặc thù do cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.

      Như vậy, trường hợp con bạn đang là học sinh tiểu học (lớp 3) nếu như đang học trường công lập thì không phải đóng học phí.

      KIM PHỤNG ghi


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Kính chào Luật sư! Năm nay, cháu tôi đang theo học lớp 2 tại trường Tiểu học Lấp Vò 2 tại thị trấn Lấp Vò - huyện Lấp Vò - tỉnh Đồng Tháp. Theo như tôi biết thì luật quy định học sinh cấp tiểu học (lớp 1 đến lớp 5) sẽ không phải đóng học phí, nhưng sao nhà trường vẫn bắt học sinh phải đóng từ 1.500.000đ - 2.000.000đ/học sinh cho mỗi năm học? Mong luật sư giải thích cặn kẽ giúp tôi! Tôi xin chân thành cảm ơn quý luật sư và kính chúc quý luật sư có buổi tối an lành bên gia đình!
    Lê Quốc Sang (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    Bạn có thể liên hệ với nhà trường để biết thông tin cụ thể về khoản góp. Mình nghĩ khoản này dạng như là khoản đóng góp của phụ huynh học sinh để mua các trang thiết bị, xây dựng cơ sở vật chất cho các chau học tập, chứ không phải là học phí đâu bạn.
    Mai Thanh Lợi (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    Bạn có thể liên hệ với nhà trường để biết thông tin cụ thể về khoản góp. Mình nghĩ khoản này dạng như là khoản đóng góp của phụ huynh học sinh để mua các trang thiết bị, xây dựng cơ sở vật chất cho các chau học tập, chứ không phải là học phí đâu bạn.
    Mai Thanh Lợi (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    Kính chào luật sư, mình thấy thông tin năm 2020 học sinh tiểu học được miễn khoản học phí nhưng nhà trường vẫn thu khoản học phí này, nhà nước đã áp dụng chính sách này tại sao bộ Giáo dục nhà trường vẫn không thực hiện theo vậy mình nên mình muốn nhà trường áp dụng quyền lợi này thì mình nên làm thế nào thưa luật sư
    Thienvan Kim (9 ngày trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn