Học tiếp ngành 2 có được miễn học quốc phòng an ninh?

Ngày hỏi:30/08/2019

Trường hợp trước đây tôi đã học đại học nay tôi tiếp tục muốn theo học ngành 2. Vậy cho hỏi. Khi tôi học ngành 2 tôi có được miễn học môn quốc phòng an ninh không? (bởi khi học ngành 1 tôi đã được cấp chứng chỉ quốc phòng an ninh) Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Học tiếp ngành 2 có được miễn học quốc phòng an ninh?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 4 Thông tư liên tịch 18/2015/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH quy định tổ chức dạy, học và đánh giá kết quả học tập môn học Giáo dục quốc phòng và an ninh trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp, giáo dục đại học do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội ban hành như sau:

      1. Đối tượng được miễn học môn học GDQP&AN:

      a) Học sinh, sinh viên có giấy chứng nhận sĩ quan dự bị hoặc bằng tốt nghiệp do các trường quân đội, công an cấp;

      b) Học sinh, sinh viên đã có chứng chỉ GDQP&AN tương ứng với trình độ đào tạo;

      c) Học sinh, sinh viên là người nước ngoài.

      => Như vậy, theo quy định trên thì đối với trường hợp bạn khi theo học ngành một bạn đã hoàn thành chương trình học Quốc phòng an ninh và đã được cấp chứng chỉ thì khi bạn theo học ngành 2 bạn sẽ được miễn môn học này bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT