Học văn bằng 2 ngành sư phạm có được nhận tiền hỗ trợ sinh hoạt không?

Ngày hỏi:22/09/2021

Cho em hỏi, em đang có ý định sẽ học văn bằng 2 sư phạm hóa, trình độ đại học tại trường sư phạm công lập. Không biết có thuộc đối tượng để nhận tiền hỗ trợ sinh hoạt hàng tháng không? Trước đây mình học sư phạm toán.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 1 Nghị định 116/2020/NĐ-CP quy định về phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng như sau:

      1. Nghị định này quy định về chính sách hỗ trợ tiền đóng học phí, chi phí sinh hoạt đối với sinh viên học các ngành đào tạo giáo viên tại các đại học, học viện, trường đại học, trường cao đẳng được phép đào tạo giáo viên (sau đây gọi chung là cơ sở đào tạo giáo viên) thực hiện theo phương thức giao nhiệm vụ, đặt hàng hoặc đấu thầu và đào tạo theo nhu cầu xã hội.

      2. Nghị định này áp dụng đối với:

      a) Sinh viên học trình độ đại học, cao đẳng các ngành đào tạo giáo viên theo hình thức đào tạo chính quy, liên thông chính quy và sinh viên học văn bằng thứ 2 theo hình thức đào tạo chính quy trình độ đại học, cao đẳng các ngành đào tạo giáo viên có kết quả học lực văn bằng thứ 1 đạt loại giỏi (sau đây gọi chung là sinh viên sư phạm).

      ...

      Như vậy, nếu bạn học văn bằng 2 theo hình thức đào tạo chính quy trình độ đại học đối với ngành đào tạo giáo viên thì phải có kết quả học lực văn bằng 1 đạt loại giỏi mới đủ điều kiện để nhận hỗ trợ.

      Về mức hỗ trợ:

      - Sinh viên sư phạm được nhà nước hỗ trợ tiền đóng học phí bằng mức thu học phí của cơ sở đào tạo giáo viên nơi theo học;

      - Sinh viên sư phạm được nhà nước hỗ trợ 3,63 triệu đồng/tháng để chi trả chi phí sinh hoạt trong thời gian học tập tại trường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn