Hội đồng nhà trường được thành lập theo từng năm học phải không?

Ngày hỏi:26/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì Hội đồng nhà trường được thành lập theo từng năm học hay sao ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hội đồng nhà trường được thành lập theo từng năm học phải không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 5 Điều 20 Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT, có quy định:

      Nhiệm kì của Hội đồng trường là 5 năm. Hằng năm, nếu có yêu cầu đột xuất về việc thay đổi nhân sự, Hiệu trưởng làm văn bản đề nghị người có thẩm quyền ra quyết định bổ sung, kiện toàn Hội đồng trường.

      => Căn cứ theo quy định đã trích dẫn ở trên thì Nhiệm kì của Hội đồng trường có nhiệm kỳ 5 năm chứ không phải Hội đồng nhà trường được thành lập mỗi năm một lần bạn nhé. Nhưng nhân sự của Nhiệm kì của Hội đồng trường có thể được thay đổi.

      Bên cạnh đó, Thông tư cũng có quy định:

      Hội đồng trường gồm: đại diện tổ chức Đảng Cộng sản Việt Nam, Ban giám hiệu nhà trường, đại diện Công đoàn, đại diện Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh (nếu có), đại diện các tổ chuyên môn, đại diện tổ Văn phòng.

      Hội đồng trường có Chủ tịch, 1 thư ký và các thành viên khác. Tổng số thành viên của Hội đồng trường từ 9 đến 13 người.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hội đồng nhà trường
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn