Hội đồng trường dạy nghề theo Luật Dạy nghề 2006

Theo dõi sự thay đổi của Hội đồng trường dạy nghề
Ngày hỏi:02/11/2018

Nhờ Ban tư vấn hãy giải đáp giúp tôi vấn đề liên quan tới giáo dục nghề nghiệp. Cụ thể cho tôi hỏi theo Luật Dạy nghề 2006 thì Hội đồng trường dạy nghề được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Tuyền - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hội đồng trường dạy nghề được quy định tại Điều 47 Luật Dạy nghề 2006, theo đó:

      1. Hội đồng trường được thành lập đối với trường trung cấp nghề, trường cao đẳng nghề công lập; hội đồng quản trị được thành lập đối với trường trung cấp nghề, trường cao đẳng nghề tư thục có từ hai thành viên góp vốn trở lên (sau đây gọi chung là hội đồng trường).

      2. Hội đồng trường có các nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:

      a) Quyết nghị về phương hướng, mục tiêu, kế hoạch và các dự án phát triển của trường;

      b) Quyết nghị về điều lệ hoặc sửa đổi, bổ sung điều lệ của trường để trình cấp có thẩm quyền phê duyệt;

      c) Quyết nghị về huy động và giám sát việc sử dụng các nguồn lực của trường;

      d) Giám sát việc thực hiện các nghị quyết của hội đồng trường, quy chế dân chủ trong các hoạt động của trường.

      3. Thủ tục thành lập, cơ cấu tổ chức, nhiệm vụ, quyền hạn cụ thể của hội đồng trường được quy định trong Điều lệ mẫu của trường trung cấp nghề, Điều lệ mẫu của trường cao đẳng nghề.

      Trên đây là tư vấn về hội đồng trường dạy nghề theo Luật Dạy nghề 2006. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn