Họp báo, thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:01/11/2016

Họp báo, thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Em tên là Trần Kiều My (email: my***gmail.com), quê ở Đắc Lắk. Theo như em được biết, một số văn bản quy phạm pháp luật khi được ban hành sẽ được họp báo, thông cáo báo chí. Vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp em về điều này. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Họp báo, thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật đã được quy định cụ thể tại Điều 12 Luật Phổ biến, giáo dục pháp luật 2012.

      Theo đó, họp báo, thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật được quy định như sau:

      1. Văn phòng Chủ tịch nước chủ trì phối hợp với Văn phòng Quốc hội, cơ quan chủ trì soạn thảo tổ chức họp báo và ra thông cáo báo chí về luật, pháp lệnh, nghị quyết chứa đựng quy phạm pháp luật của Quốc hội, Ủy ban thường vụ Quốc hội sau khi Chủ tịch nước ký lệnh công bố.

      2. Hằng tháng, Bộ Tư pháp chủ trì phối hợp với Văn phòng Chính phủ và cơ quan chủ trì soạn thảo ra thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ ban hành.

      3. Nội dung của thông cáo báo chí nêu rõ sự cần thiết, mục đích ban hành và nội dung chủ yếu của văn bản quy phạm pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về họp báo, thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phổ biến, giáo dục pháp luật 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn