Hợp đồng liên kết giáo dục quốc phòng và an ninh phải đảm bảo các yêu cầu nào?

Hợp đồng liên kết giáo dục quốc phòng và an ninh phải đảm bảo các yêu cầu nào?

Ngày hỏi:30/08/2017

Hợp đồng liên kết giáo dục quốc phòng và an ninh phải đảm bảo các yêu cầu nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Kim Phương, sống tại Tp.HCM. Hiện nay tôi đang làm việc trong lĩnh vực giáo dục. Tôi đang tìm hiểu về hợp đồng liên kết giáo dục quốc phòng và an ninh nhưng tôi vẫn chưa hiểu rõ lắm. Nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi: Hợp đồng liên kết giáo dục quốc phòng và an ninh phải đảm bảo các yêu cầu gì? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hợp đồng liên kết giáo dục quốc phòng và an ninh phải đảm bảo các yêu cầu nào?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Điều 33 Thông tư liên tịch 123/2015/TTLT-BQP-BGDĐT-BLĐTBXH Quy định tổ chức, hoạt động của trung tâm giáo dục quốc phòng và an ninh; liên kết giáo dục quốc phòng và an ninh của các trường cao đẳng, cơ sở giáo dục đại học do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng - Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành thì vấn đề này được quy định như sau:

    1. Nội dung hợp đồng phải bảo đảm các yêu cầu sau:

    a) Cam kết trách nhiệm mà mỗi bên phải thực hiện khi tham gia liên kết GDQPAN theo quy định Khoản 1, Điều 35 Thông tư liên tịch này;

    b) Thông tin chủ yếu về các hoạt động trong quá trình tổ chức dạy, học môn học GDQPAN; trong đó, những thông tin dưới đây phải có trong hợp đồng:

    - Thời gian tổ chức học tập, rèn luyện và đánh giá kết quả học tập, rèn luyện;

    - Công tác bảo đảm của các bên: Bảo đảm sinh hoạt, trang phục của sinh viên; tiếp nhận và bàn giao sinh viên cùng với kết quả học tập, rèn luyện. Đơn vị chủ quản phải thông tin đầy đủ về Quy chế tổ chức và hoạt động của trung tâm với những nội dung có liên quan trực tiếp đến người học và đơn vị liên kết.

    2. Việc xác định phương thức, điều kiện thanh toán, phải phù hợp với quy định hiện hành về thanh toán, quyết toán tài chính; các khoản thu của đơn vị chủ quản phải minh bạch, đúng với các quy định hiện hành; mức đóng góp kinh phí và thời gian chuyển giao kinh phí, thanh lý hợp đồng được ghi đầy đủ trong hợp đồng giữa các bên.

    Trên đây là nội dung tư vấn về hợp đồng liên kết giáo dục quốc phòng và an ninh. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 123/2015/TTLT-BQP-BGDĐT-BLĐTBXH.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn