Kế toán trường tiểu học đã vào biên chế xin nghỉ 6 tháng không hưởng lương có được không?

Ngày hỏi:28/10/2019

Tôi làm kế toán trường tiểu học được hơn 10 năm rồi. Nay tôi vì điều kiện cá nhân muốn xin nghỉ việc không hưởng lương 6 tháng. Tôi phải làm đơn gửi những đâu. Sau khi hết thời gian xin nghỉ ko lương tôi xin đi làm lại có đc hay không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 116 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương:

      “1.Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

      a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

      b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

      c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mệ chồng chết; vợ chết hoăc chồng chết, con chết: nghỉ 03 ngày.

      2.Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

      3.Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.”

      Như vậy, Theo Bộ luật lao động 2012 và Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì hiện nay pháp luật chưa có quy định cụ thể thời gian nghỉ không lương tối đa, chỉ quy định “người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động để được nghỉ không hưởng lương.

      Theo quy định tại Khoản 4 Điều 13 Luật viên chức năm 2010 như sau:

      “Điều 13. Quyền của viên chức về nghỉ ngơi

      4. Được nghỉ không hưởng lương trong trường hợp có lý do chính đáng và được sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.”

      Như vây, bạn là viên chức được áp dụng quy định Khoản 4 Điều 13 Luật viên chức năm 2010 bạn có thể làm đơn trình bày lý do của mình về việc xin nghỉ không hưởng lương để người đứng đầu đơn vị của bạn xem xét.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ không hưởng lương
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn