Khi nào sinh viên được chuyển trường Đại học?

Ngày hỏi:08/05/2020

Bạn Nguyễn Quốc Bảo ở địa chỉ mail quocbao***@gmail.com hỏi: Em đang là sinh viên năm 2 ngành công nghệ ô tô của Trường Đại học kinh doanh và công nghệ Hà Nội, bây giờ muốn chuyển sang hệ cao đẳng trường Đại học Bách khoa có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào sinh viên được chuyển trường Đại học?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 9 Quy chế đào tạo Đại học và Cao đẳng hệ chính quy ban hành kèm theo Quyết định số 25/2006/QĐ-BGDĐT có quy định:

      Sinh viên được xét chuyển trường nếu có các điều kiện sau đây:

      - Trong thời gian học tập, nếu gia đình chuyển nơi cư trú hoặc sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, cần thiết phải chuyển đến trường gần nơi cư trú của gia đình để thuận lợi trong học tập;

      - Xin chuyển đến trường có ngành đào tạo trùng hoặc thuộc cùng nhóm ngành với ngành đào tạo mà sinh viên đang học;

      - Được sự đồng ý của Hiệu trưởng trường xin chuyển đi và trường xin chuyển đến.

      Như vậy, bạn có thể chuyển sang hệ Cao đẳng của Đại học Bách khoa nếu có các điều kiện sau đây:

      - Gia đình chuyển nơi cư trú hoặc hoàn cảnh khó khăn, cần thiết phải chuyển đến trường gần nơi cư trú của gia đình để thuận lợi trong học tập;

      - Hệ Cao đẳng của trường Đại học Bách khoa có ngành công nghệ ô tô hoặc có ngành khác thuộc cùng nhóm ngành với ngành công nghệ ô tô mà bạn đang theo học;

      - Được sự đồng ý của Hiệu trưởng trường Đại học kinh doanh và công nghệ Hà Nội và Hiệu trưởng trường Đại học Bách Khoa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT