Không phải đoàn viên không thể thi trường quân đội, công an?

Ngày hỏi:20/09/2021

Em là học sinh lớp 12, nhưng hiện tại em vẫn chưa được vô đoàn thanh niên, em nghe nói chưa phải là đoàn viên Đoàn Thanh niên thì không thể thi trường quân đội, công an có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không phải đoàn viên không thể thi trường quân đội, công an?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ vào đối tượng tuyển sinh vào các trường công an nhân dân quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 15/2016/TT-BCA và tiêu chuẩn tuyển sinh vào các trường quân đội nhân dân quy định tại Khoản 2 Điều 14 Thông tư 17/2016/TT-BQP đều yêu cầu thí sinh dự tuyển là học sinh phải là đoàn viên Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh.

      Cho nên nếu tới thời điểm nộp hồ sơ dự tuyển mà bạn vẫn chưa phải là đoàn viên Đoàn thanh niên thì không thể dự tuyển vào các trường công an, quân đội được. Nếu bạn có nguyện vọng thi vào các trường này thì hãy xin vào Đoàn sớm nhất có thể.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn