Khu vực bảo quản đề thi, bài thi tốt nghiệp THPT phải có người canh gác không?

Ngày hỏi:12/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì khu vực bảo quản đề thi tốt nghiệp THPT phải có người canh gác không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khu vực bảo quản đề thi, bài thi tốt nghiệp THPT phải có người canh gác không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư 08/2020/TT-BGDĐT, có quy định:

      - Khu vực bảo quản đề thi, bài thi của thí sinh có lực lượng công an trực, bảo vệ 24 giờ/ngày và phải đảm bảo an toàn phòng chống cháy, nổ.

      - Phòng bảo quản đề thi, bài thi phải đảm bảo an toàn, chắc chắn;

      + Có camera an ninh giám sát ghi hình các hoạt động tại phòng 24 giờ/ngày;

      +Có công an trực, bảo vệ 24 giờ/ngày;

      + Có 01 (một) cán bộ của trường ĐH, CĐ làm nhiệm vụ tại Điểm thi (Phó Trưởng Điểm thi hoặc thư ký) trực tại phòng trong suốt thời gian đề thi, bài thi được lưu tại Điểm thi;

      + Riêng trong các ngày thi, thời gian trực tại phòng của cán bộ của trường ĐH, CĐ được tính kể từ thời điểm kết thúc công việc buổi thi cuối ngày thi trước đến thời điểm bắt đầu công việc buổi thi thứ nhất của ngày thi sau.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khu vực bảo quản đề thi, bài thi phải luôn có lực lượng công an bảo vệ 24/24.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn