Khung xếp hạng cơ sở giáo dục đại học được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:09/02/2017

Khung xếp hạng cơ sở giáo dục đại học được quy định như thế nào? Chào quý anh chị ban hỗ trợ pháp lý Thư Ký Luật! Hiện tôi đang có một thắc mắc trong lĩnh vực giáo dục đại học mong được các anh chị chỗ trợ giúp. Quý anh chị cho tôi hỏi: Khung xếp hạng cơ sở giáo dục đại học được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 73/2015/NĐ-CP thì khung xếp hạng cơ sở giáo dục đại học được quy định như sau:

      1. Tất cả các cơ sở giáo dục đại học trong mỗi tầng tùy theo chất lượng được sắp xếp vào 3 hạng của khung xếp hạng theo thứ tự từ cao xuống thấp: hạng 1, hạng 2, hạng 3.

      2. Khung xếp hạng được xác định theo điểm với cơ cấu như sau:

      a) Hạng 1 bao gồm 30% các cơ sở giáo dục đại học có điểm cao nhất;

      b) Hạng 2 bao gồm 40% các cơ sở giáo dục đại học không thuộc Điểm a và Điểm c Khoản này;

      c) Hạng 3 bao gồm 30% các cơ sở giáo dục đại học có điểm thấp nhất.

      Khung xếp hạng cơ sở giáo dục đại học được quy định tại Nghị định 73/2015/NĐ-CP quy định tiêu chuẩn phân tầng, khung xếp hạng và tiêu chuẩn xếp hạng cơ sở giáo dục đại học.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn