Khuyết tật 61% có được miễn thi tốt nghiệp THPT năm 2020 không?

Ngày hỏi:10/06/2020

Em bị khuyết tật nặng trên 61% phần trăm có được miễn thi tốt nghiệp không ạ xin cho mình tư vấn ạ? Em đang học lớp 12 trường THPT dân tốc nội trú ở Ninh Bình ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khuyết tật 61% có được miễn thi tốt nghiệp THPT năm 2020 không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 36 Quy chế thi tốt nghiệp THPT Ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT có quy định về các trường hợp được miễn thi tất cả các môn, trong đó có trường hợp:

      Người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 3 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, bản thân bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

      - Đối với người khuyết tật học theo chương trình giáo dục chung: Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này; có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp;

      - Đối với người khuyết tật không đáp ứng được chương trình giáo dục chung: Được Hiệu trưởng trường phổ thông nơi đăng ký học tập xác nhận kết quả thực hiện Kế hoạch giáo dục cá nhân từng năm ở cấp THPT; có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp;

      - Đối với người hoạt động kháng chiến, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học: Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này; có giấy xác nhận bị nhiễm chất độc hóa học và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên do cơ quan có thẩm quyền cấp.

      => Theo quy định này, người khuyết tật nặng (suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%) theo học chương trình giáo dục chung được miễn thi tốt nghiệp THPT nếu:

      - Học hết chương trình THPT;

      - Lớp 12 đạt hạnh kiểm xếp loại từ trung bình trở lên và học lực không bị xếp loại kém; riêng đối với người học thuộc diện không phải xếp loại hạnh kiểm và người học theo hình thức tự học có hướng dẫn thuộc chương trình GDTX thì không yêu cầu xếp loại hạnh kiểm;

      - Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp;

      Như vậy, trường hợp bạn bị khuyết tật 61% mà đáp ứng các điều kiện nêu trên thì sẽ được miễn thi THPT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn