Khuyết tật nhẹ có được miễn thi tốt nghiệp trung học phổ thông không?

Ngày hỏi:10/05/2019

Con tôi đang học lớp 12, năm nay thi tốt nghiệp nhưng lại bị khuyết tật mắt phải có giấy xác nhận của địa phương. Tôi xin hỏi, con tôi thuộc loại khuyết tật nhẹ thì có được miễn thi và được xét tốt nghiệp THPT không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khuyết tật nhẹ có được miễn thi tốt nghiệp trung học phổ thông không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 32 Thông tư 04/2017/TT-BGDĐT quy định về các đối tượng được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT bao gồm:

      - Người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng theo quy định tại khoản 1 khoản 2 Điều 3 Nghị định 28/2012/NĐ-CP .

      - Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên

      - Con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, bản thân bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

      Bên cạnh đó căn cứ đối với người khuyết tật học theo chương trình giáo dục chung cần phải đáp ứng các điều kiện sau:

      + Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này;

      + Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

      - Đối với người khuyết tật không đáp ứng được chương trình giáo dục chung:

      + Được hiệu trưởng trường phổ thông nơi đăng ký học tập xác nhận kết quả thực hiện Kế hoạch giáo dục cá nhân từng năm ở cấp THPT;

      + Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

      Như vậy, theo quy định trên thì chỉ có người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng có đủ các điều kiện theo quy định thì mới được miễn thi tất cả các bài thi trong kì thi tốt nghiệp trung học phổ thông, vì con anh/chị là đối tượng thuộc diện khuyết tật loại nhẹ nên sẽ không được miễn thi trung học phổ thông.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh/chị thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn