Làm nhân viên y tế trường học có yêu cầu trình độ ngoại ngữ?

Ngày hỏi:08/01/2021

Em học y sỹ trung cấp ra định xin vào làm y tế trường học nhưng em chưa có thi bằng ngoại ngữ. Nhờ anh chị tư vấn muốn làm nhân viên y tế trường học có phải đáp ứng yêu cầu ngoại ngữ như thế nào không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm nhân viên y tế trường học có yêu cầu trình độ ngoại ngữ?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 8 Thông tư liên tịch 13/2016/TTLT-BYT-BGDĐT thì:

      - Nhân viên y tế trường học phải có trình độ chuyên môn từ y sĩ trung cấp trở lên. Căn cứ điều kiện thực tiễn tại địa phương, các trường học bố trí nhân viên y tế trường học đáp ứng quy định tại Điểm này hoặc ký hợp đồng với Trạm Y tế xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Trạm Y tế xã) hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ hình thức phòng khám đa khoa trở lên để chăm sóc sức khỏe học sinh;

      - Nhân viên y tế trường học phải được thường xuyên cập nhật kiến thức chuyên môn y tế thông qua các hình thức hội thảo, tập huấn, đào tạo, bồi dưỡng nghiệp vụ chuyên môn do ngành Y tế, ngành Giáo dục tổ chức để triển khai được các nhiệm vụ quy định.

      Như vậy, theo quy định này, về mặt chuyên môn, nhân viên y tế trường học chỉ cần đáp ứng trình độ từ y sĩ trung cấp trở lên, không yêu cầu về trình độ ngoại ngữ. Do đó, chị hoàn toàn có thể ứng tuyển vào làm nhân viên y tế trường học.

      Lưu ý: Một số trường học có thể có thêm điều kiện tuyển dụng riêng ngoài tiêu chuẩn tối thiểu trên đây. Đặc biệt là đối với các trường quốc tế, họ có thể yêu cầu trình độ ngoại ngữ đối với nhân viên. Do vậy, trước khi ứng tuyển tại một đơn vị nào, chị nên tìm hiểu kỹ về yêu cầu tuyển dụng của đơn vị đó.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn