Làm thư viện trường học có được hưởng phụ cấp độc hại không?

Ngày hỏi:20/05/2014
Trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp lần đầu và phụ cấp độc hại đối với cán bộ thư viện không? Đó là câu hỏi của bạn đọc Vũ Thị Chúc (vuthichuc1983@gmail.com).

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Trong thư bạn Chúc viết: Ngày 01/06/2010 tôi được Sở GD&ĐT tỉnh Hoà Bình ký quyết định bổ nhiệm ngạch thư viện (mã ngạch 17a.170;Bậc 1,hệ số 2,10) thời gian thử việc 12 tháng.

      Đến ngày 01/6/2011 tôi có quyết định bổ nhiệm chính thức do UBND huyện ký. Từ năm 2010 đến nay tôi công tác tại vùng kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn.

      Bắt đầu từ ngày 01/3/2011 tôi được hưởng phụ cấp thu hút nhưng không được hưởng phụ cấp độc hại .

      * Trả lời: Theo Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ Về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định:

      Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp như sau:

      1. Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung;

      2. Trường hợp có gia đình chuyển đi theo thì ngoài trợ cấp lần đầu, còn được trợ cấp tiền tàu xe, cước hành lý cho các thành viên trong gia đình cùng đi và hưởng trợ cấp chuyển vùng bằng 12 tháng lương tối thiểu chung cho hộ gia đình;

      3. Chỉ thực hiện một lần mức trợ cấp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này trong cả thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

      Căn cứ vào quy định nêu trên, căn cứ vào Điều 2 Nghị định này và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn được sẽ được hưởng trợ cấp lần đầu.

      Còn về phụ cấp độc hại chúng tôi xin được tư vấn như sau:

      Căn cứ theo Khoản 1, Điều 9, Chương 5 Quyết định số 01/2003/QĐ-BGDĐT ngày 02/1/2003 của Bộ GD&ĐT; Mục I, Thông tư số 26/2006/TT-BVHTT ngày 21/2/2006 của Bộ Văn hóa Thông tin (nay là Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch và Mục II Thông tư này thì bạn được hưởng phụ cấp độc hại là 0,20.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Độc hại
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn