Lớp 11 hạnh kiểm khá có được thi vào trường mầm non không?

Ngày hỏi:13/07/2020

Năm 11 em bị xếp vào hạnh kiểm khá, thì với nhiều bạn bảo rằng hạnh kiểm khá thì không vào được mầm non. Như vậy có đúng không ạ? Hay là vẫn vào được mầm non?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a Khoản 2 Điều 11 Quy chế tuyển sinh trình độ đại học; tuyển sinh trình độ cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non ban hành Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT quy định yêu cầu về đảm bảo chất lượng đầu vào của ngành đào tạo giáo viên mầm non như sau:

      - Xét tuyển trình độ CĐ ngành Giáo dục Mầm non dựa trên tổ hợp các môn học ở THPT: Người dự tuyển phải có học lực lớp 12 xếp loại khá trở lên hoặc điểm xét tốt nghiệp THPT từ 6,5 trở lên;

      - Thi tuyển trình độ CĐ ngành Giáo dục Mầm non: Người dự tuyển phải có học lực lớp 12 xếp loại trung bình trở lên hoặc điểm xét tốt nghiệp THPT từ 5,5 trở lên;

      Mặt khác, tại Điều 5 Quy chế tuyển sinh trình độ đại học; tuyển sinh trình độ cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non ban hành Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT quy định điều kiện dự tuyển các ngành giáo dục mầm non không có điều kiện về hành kiểm.

      Nếu hạnh kiểm lớp 12 đạt hạnh kiểm xếp loại từ trung bình trở lên và học lực không bị xếp loại kém sẽ không đủ điều kiện xét tốt nghiệp THPT và bạn không được thi hoặc xét tuyển đại học.

      Như vậy, lớp 11 bạn bị xếp hạnh kiểm khá có thể dự thi hoặc xét tuyển các ngành Giáo dục mầm non nếu đủ kiều kiện trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn