Lưu học sinh phải bồi hoàn học bổng trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:16/07/2019

Theo tôi được biết các sinh viên xuất sắc sẽ được cử đi học tập tại nước ngoài thông qua các gói học bổng từ ngân sách nhà nước. Anh chị cho tôi hỏi lưu học sinh phải bồi hoàn học bổng trong trường hợp nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 19 Quyết định 05/2013/QĐ-TTg thì Lưu học sinh học bổng phải bồi hoàn học bổng và chi phí đào tạo trong các trường hợp sau đây:

      - Không tham gia khóa học khi đã đăng ký nhập học và đã được cấp kinh phí đào tạo;

      - Tự ý bỏ học, thôi học trong thời gian được cử đi đào tạo;

      - Không được cấp văn bằng, chứng nhận đã hoàn thành khóa học, trừ trường hợp bất khả kháng;

      - Bị đuổi học hoặc trục xuất về nước;

      - Bỏ việc hoặc tự ý thôi việc khi chưa phục vụ đủ thời gian theo quy định hiện hành.

      Trên đây là quy định về trường hợp lưu học sinh phải bồi hoàn học bổng và chi phí đào tạo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn