Mô hình tổ chức của đại học được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:15/05/2017

Mô hình tổ chức của đại học được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là: Hoài Tâm, hiện đang là trưởng phòng tại công ty X chuyên về XNK. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về mô hình tổ chức của đại học như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: hoai.tam***@gmail.com 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mô hình tổ chức của đại học được quy định tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định 75/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Giáo dục như sau:

    Mô hình tổ chức của đại học bao gồm:

    a) Hội đồng trường;

    b) Giám đốc và các Phó giám đốc;

    c) Các trường đại học thành viên; các khoa trực thuộc đại học;

    d) Các tổ chức khoa học và công nghệ trực thuộc;

    đ) Các phòng, ban chức năng trực thuộc;

    e) Hội đồng khoa học; các Hội đồng tư vấn khác do Giám đốc thành lập;

    g) Tổ chức Đảng Cộng sản Việt Nam;

    h) Các đoàn thể và tổ chức xã hội;

    i) Các tổ chức phục vụ đào tạo, tổ chức sản xuất kinh doanh dịch vụ.

    Trường thành viên của đại học không có Hội đồng trường.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về mô hình tổ chức của đại học. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 75/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Giáo dục để nắm rõ quy định này. 

    Trân trọng! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn