Mới khai giảng có được chuyển trường không?

Ngày hỏi:09/09/2020

Hiện em vưa mới nhập học trường ĐH Thái Nguyên, sinh viên năm nhất mới khai giảng. Bây giờ em muốn chuyển trường sang tỉnh khác không biết có được hay không? Mong được tư vấn?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2c Điều 18 Quyết định 43/2007/QQĐ-BGDĐT quy định:

      - Sinh viên không được phép chuyển trường trong các trường hợp sau:

      + Sinh viên đã tham dự kỳ thi tuyển sinh theo đề thi chung, nhưng không trúng tuyển vào trường hoặc có kết quả thi thấp hơn điểm trúng tuyển của trường xin chuyển đến;

      + Sinh viên thuộc diện nằm ngoài vùng tuyển quy định của trường xin chuyển đến;

      + Sinh viên năm thứ nhất và năm cuối khóa;

      + Sinh viên đang trong thời gian bị kỷ luật từ cảnh cáo trở lên.

      Như vậy, trường hợp bạn mới khai giảng thuộc sinh viên năm nhất thì không đủ điều kiện chuyển trường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thủ tục chuyển trường
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn