Môn hóa 6.2 thì có được học sinh khá không?

Ngày hỏi:10/12/2020

Môn hóa lớp 9 điểm trung bình là 6.2 thì có được học sinh loại khá không anh chị? Mong anh chị giải đáp sớm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 13 Quy chế đánh giá, xếp loại học sinh trung học cơ sở và học sinh trung học phổ thông Ban hành kèm theo Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT quy định về tiêu chuẩn xếp loại học kỳ và xếp loại cả năm học như sau:

      2. Loại khá, nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

      a) Điểm trung bình các môn học từ 6,5 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 6,5 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 6,5 trở lên;

      b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 5,0;

      c) Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.

      Căn cứ quy định trên, trường hợp điểm trung bình môn Hóa của anh đạt 6.2, tuy nhiên nếu điểm trung bình của tất cả các môn từ 6.5 (trong đó điểm trung bình của môn Văn hoặc Toán, Ngoại ngữ đạt từ 6.5 trở lên) thì bạn có thể đạt học sinh khá. Bên cạnh đó, các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.

      Do đó, bạn căn cứ quy định trên để đối chiếu với trường hợp của mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT