Môn học 2 tiết/tuần thực hiện kiểm tra 15 phút bao nhiêu lần?

Ngày hỏi:18/05/2020

Cho hỏi: Thực hiện kiểm tra 15 phút bao nhiêu lần đối với những môn dạy 2 tiết 1 tuần? Mong được giải quyết.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 8 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT quy định số lần kiểm tra thường xuyên như sau:

      Số lần KTtx: Trong mỗi học kỳ một học sinh phải có số lần KTtx của từng môn học bao gồm cả kiểm tra các loại chủ đề tự chọn như sau:

      - Môn học có 1 tiết trở xuống/tuần: Ít nhất 2 lần;

      - Môn học có từ trên 1 tiết đến dưới 3 tiết/tuần: Ít nhất 3 lần;

      - Môn học có từ 3 tiết trở lên/tuần: Ít nhất 4 lần.

      Mặt khác, tại Điểm a Khoản 2 Điều 7 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT quy định: Kiểm tra thường xuyên (KTtx) gồm: Kiểm tra miệng; kiểm tra viết dưới 1 tiết; kiểm tra thực hành dưới 1 tiết.

      Như vậy, nếu môn học có 2 tiết/1 tuần thì sẽ có ít nhất 3 lần kiểm tra thường xuyên và giáo viên phân bổ kiểm tra miệng; kiểm tra viết dưới 1 tiết; kiểm tra thực hành dưới 1 tiết để có phù hợp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn