Môn tiếng anh được 3 điểm có được lên lớp không?

Ngày hỏi:11/05/2020

Em đang học lớp 8 cho em hỏi: Điểm trung bình tất cả các môn 6.0 mà trong đó môn anh 3.0 điểm có được lên lớp không ạ? Mong được giải đáp. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 15 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT quy định điều kiện học sinh trung học cơ sở được lên lớp như sau:

      - Hạnh kiểm và học lực từ trung bình trở lên;

      - Nghỉ không quá 45 buổi học trong một năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại).

      Mặt khác, tại Khoản 3 Điều 13 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT quy định tiêu chuẩn xếp loại trung bình cụ thể như sau:

      - Điểm trung bình các môn học từ 5,0 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 5,0 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 5,0 trở lên;

      - Không có môn học nào điểm trung bình dưới 3,5;

      - Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn có môn tiếng anh được 3.0 (dưới điểm trung bình). Vậy nên bạn không được học lực trung bình.

      Cho nên, bạn không đủ điều kiện lên lớp theo quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn