Mức học bổng chính sách đối với dân tộc Kinh thuộc hộ nghèo là bao nhiêu?

Ngày hỏi:24/08/2017

Mức học bổng chính sách đối với dân tộc Kinh thuộc hộ nghèo là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Khánh Linh, sống tại Tp.HCM. Hiện nay tôi đang làm việc trong lĩnh vực giáo dục. Tôi đang tìm hiểu về học bổng hỗ trợ cho sinh viên có hoàn cảnh khó khăn. Nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi: Mức học bổng chính sách đối với dân tộc Kinh thuộc hộ nghèo được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)      

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức học bổng chính sách đối với dân tộc Kinh thuộc hộ nghèo là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 3 Thông tư liên tịch 12/2016/TTLT-BLĐTBXH-BGDĐT-BTC hướng dẫn thực hiện chính sách nội trú quy định tại Quyết định 53/2015/QĐ-TTg về chính sách nội trú đối với học sinh, sinh viên học cao đẳng, trung cấp thì:

      Mức học bổng chính sách và các Khoản hỗ trợ khác thực hiện theo quy định tại Điều 3 Quyết định số 53. Theo đó, mức học bổng chính sách được quy định như sau:

      a) 100% mức tiền lương cơ sở/tháng đối với học sinh, sinh viên người dân tộc thiểu số thuộc hộ nghèo, cận nghèo, người khuyết tật;

      b) 80% mức tiền lương cơ sở /tháng đối với học sinh, sinh viên tốt nghiệp trường phổ thông dân tộc nội trú; học sinh, sinh viên người dân tộc Kinh là người khuyết tật có hộ khẩu thường trú tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng dân tộc thiểu số, biên giới, hải đảo.

      c) 60% mức tiền lương cơ sở /tháng đối với học sinh, sinh viên người dân tộc Kinh thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo có hộ khẩu thường trú tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng dân tộc thiểu số, biên giới, hải đảo.

      Như vậy, dân tộc Kinh thuộc hộ nghèo sẽ được hưởng 60% mức tiền lương cơ sở/tháng.

      Trên đây là nội dung tư vấn về mức học bổng chính sách đối với sinh viên dân tộc thiểu số là người khuyết tật. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 12/2016/TTLT-BLĐTBXH-BGDĐT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Học bổng
    Học bổng sinh viên
    Hộ nghèo
    Học bổng chính sách
    Hỗ trợ hộ nghèo
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn