Mức phạt tiền hành vi gian lận trong phòng thi

Ngày hỏi:23/06/2017

Mức phạt tiền khi gian lận trong phòng thi được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Minh Quân, hiện đang làm việc tại Vĩnh Long, có vấn đề thắc mắc tôi muốn Ban biên tập tư vấn. Con tôi đang tham gia kỳ thi THPT quốc gia, dạo gần đây, xảy ra việc gian lận trong thi cử rất nhiều, vậy chẳng lẽ pháp luật không quy định xử phạt hành vi gian lận trong phòng thi hay sao? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn! (minhquan***@gmail.com) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt tiền hành vi gian lận trong phòng thi
      (ảnh minh họa)
    • Luật Giáo dục 2005 quy định người học không được gian lận trong học tập, kiểm tra, thi cử, tuyển sinh. Người nào vi phạm có thể bị xử phạt theo Điều 13 Nghị định 138/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng với hành vi mang tài liệu, thông tin, vật dụng không được phép vào phòng thi, khu vực chấm thi;

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng với hành vi làm bài hộ thí sinh hoặc trợ giúp thí sinh làm bài;

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng với hành vi thi thay hoặc thi kèm người khác;

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đến 7.000.000 đồng với hành vi viết thêm hoặc sửa chữa nội dung bài thi, sửa điểm bài thi trái quy định;

      - Phạt tiền từ 7.000.000 đến 10.000.000 đồng với hành vi đánh tráo bài thi;

      Những người có trách nhiệm trong kỳ thi sẽ bị phạt tiền nếu phạm lỗi sau:

      - Từ 2.000.000 đến 5.000.000 đồng với hành vi gây rối hoặc đe dọa dùng vũ lực ngăn cản người dự thi, người tổ chức thi, coi thi, chấm thi…

      - Từ 3.000.000 đến 6.000.000 đồng với hành vi thông tin sai sự thật về kỳ thi.

      - Từ 8.000.000 đến 10.000.000 đồng với hành vi tổ chức chấm thi sai quy định.

      - Từ 20.000.000 đến 50.000.000 đồng với hành vi làm lộ bí mật hoặc làm mất đề thi.

      Hành vi tổ chức kiểm tra, đánh giá kết quả học tập của người học không đúng quy chế bị xử phạt các mức sau:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đến 500.000 đồng với vi phạm ở cơ sở giáo dục phổ thông, cơ sở giáo dục thường xuyên;

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng đối với vi phạm ở trường trung cấp chuyên nghiệp.

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đến 5.000.000 đồng với vi phạm ở cơ sở giáo dục đại học.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về mức phạt tiền hành vi gian lận trong phòng thi. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 138/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn